Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: LÝ LỊCH - TƯ PHÁPChưa nộp đủ tiền đền bù có được xóa án tích không?
Đồng Hoài Tiến hỏi 4 tuần trước

Tôi bị kết án tù, đã ra trại hơn 3 năm rồi, nhưng tôi chưa nộp 700.000 đồng tiền đền bù. Như vậy tôi đã được xóa án tích chưa? Nếu chưa thì bây giờ tôi ra nộp tiền thì có được xóa án tích luôn không?
 

Vạn Luật Nhân viên trả lời 4 tuần trước

Theo quy định tại Điều 69 Bộ luật Hình sự năm 2015 thì “Người bị kết án được xóa án tích theo quy định tại các điều từ Điều 70 đến Điều 73 của Bộ luật này. Người được xóa án tích coi như chưa bị kết án. Người bị kết án do lỗi vô ý về tội phạm ít nghiêm trọng, tội phạm nghiêm trọng và người được miễn hình phạt không bị coi là có án tích.”
Điều 70 quy định về các trường hợp đương nhiên được xóa án tích: “1. Đương nhiên được xóa án tích được áp dụng đối với người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XIII và Chương XXVI của Bộ luật này khi họ đã chấp hành xong hình phạt chính, thời gian thử thách án treo hoặc hết thời hiệu thi hành bản án và đáp ứng các điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này.
2. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi chấp hành xong hình phạt chính hoặc hết thời gian thử thách án treo, người đó đã chấp hành xong hình phạt bổ sung, các quyết định khác của bản án và không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) 01 năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ, phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) 02 năm trong trong trường hợp bị phạt tù đến 05 năm;
c) 03 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 05 năm đến 15 năm;
d) 05 năm trong trường hợp bị phạt tù từ trên 15 năm, tù chung thân hoặc tử hình nhưng đã được giảm án.
Trường hợp người bị kết án đang chấp hành hình phạt bổ sung là quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định, tước một số quyền công dân mà thời hạn phải chấp hành dài hơn thời hạn quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì thời hạn đương nhiên được xóa án tích sẽ hết vào thời điểm người đó chấp hành xong hình phạt bổ sung.
3. Người bị kết án đương nhiên được xóa án tích, nếu từ khi hết thời hiệu thi hành bản án, người đó không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều này.
4. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu lý lịch tư pháp có trách nhiệm cập nhật thông tin về tình hình án tích của người bị kết án và khi có yêu cầu thì cấp phiếu lý lịch tư pháp xác nhận không có án tích, nếu có đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều này.”
Vì bạn không nói rõ bạn bị kết án vì tội gì, bị phạt tù bao nhiêu năm nên tôi không thể trả lời cụ thể bạn có được xóa án tích nếu bạn thực hiện nghĩa vụ bồi thường dân sự.
Nếu bạn thuộc các trường hợp đương nhiên được xóa án tích quy định tại Điều 70 nêu trên, bạn đã thực hiện hết các nội dung của bản án, nay bạn thực hiện nốt nghĩa vụ bồi thường dân sự và bạn không thực hiện hành vi phạm tội mới trong thời hạn quy định tại khoản 2 Điều 70 thì bạn thuộc diện đương nhiên được xóa án tích