Hỏi Đáp Pháp LuậtDanh mục đơn: QUỐC TỊCHNhập quốc tịch Việt Nam cho con ngoài giá thú mang quốc tịch Philippines
Trương Tuấn Vũ hỏi 4 tuần trước

Tôi và một công dân Philippines có một đứa con gái chung được sinh ra tại Philippines. Cháu mang quốc tịch Philippines theo mẹ. Trong giấy khai sinh của cháu do cơ quan có thẩm quyền của Philippines cấp, tại phần khai về người cha có họ tên của tôi. Tôi và mẹ cháu không đăng ký kết hôn. Hiện tại, tôi và mẹ cháu đã chia tay. Con của tôi được 2 tuổi 8 tháng. Tôi muốn mang cháu về Việt Nam sinh sống và muốn cho cháu có quốc tịch Việt Nam, mẹ cháu cũng đã đồng ý việc này. Xin hỏi tôi phải làm thủ tục như thế nào và ở đâu?
 

Vạn Luật Nhân viên trả lời 4 tuần trước

Theo quy định tại Điều 19 Luật quốc tịch Việt Nam năm 2008, do có cha là công dân Việt Nam nên cháu bé có thể xin nhập quốc tịch Việt Nam. Bạn cần liên hệ với Sở Tư pháp nơi bạn và cháu bé đang cư trú để được hướng dẫn thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam cho cháu. Tuy nhiên, theo chúng tôi được biết, pháp luật Philippines quy định người vị thành niên không được phép thay đổi quốc tịch. Do đó, bạn cần nghiên cứu thật kỹ quy định pháp luật của Philippines trước khi tiến hành việc thay đổi quốc tịch của cháu (bằng thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam cho cháu).