Điều kiện thành lập cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài. Thành lập trường đại học có yếu tố nước ngoài cần đáp ứng điều kiện gì? Nhà đầu tư nước ngoài có thể đầu tư thành lập cơ sở giáo dục đại học tại việt Nam. Dưới đây là điều kiện thành lập cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài theo quy định mới nhất.

XEM THÊM: Dịch vụ thành lập công ty Nhật Bản tại Việt Nam

Cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài bao gồm cơ sở giáo dục 100% vốn nước ngoài, cơ sở giáo dục liên doanh giữa nhà đầu tư trong nước và nhà đầu tư nước ngoài. Cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài bao gồm các loại hình cơ sở giáo dục: Cơ sở đào tạo, bồi dưỡng ngắn hạn; Cơ sở giáo dục mầm non; Cơ sở giáo dục phổ thông; Cơ sở giáo dục nghề nghiệp và cơ sở giáo dục đại học.

Đặc biệt, hiện nay các cơ sở giáo dục  đại học 100% vốn của nhà đầu tư nước ngoài hay cơ sở giáo dục đại học liên doanh giữa nhà đầu tư trong nước và nhà đầu tư nước ngoài xuất hiện rất nhiều tại Việt Nam. Các cá nhân, tổ chức nước ngoài muốn thành lập cơ sở giáo dục đại học dưới hình thức này phải đáp ứng được các điều kiện quy định tại Nghị định 73/2012/NĐ-CP, cụ thể:

1. Vốn đầu tư

Khoản 6 Điều 28 Nghị định 73/2012/NĐ-CP quy định:

Dự án đầu tư thành lập cơ sở giáo dục đại học phải có suất đầu tư ít nhất là 150 triệu đồng/sinh viên (không bao gồm các chi phí sử dụng đất). Tổng số vốn đầu tư ít nhất được tính toán căn cứ thời điểm có dự kiến quy mô đào tạo cao nhất, nhưng không thấp hơn 300 tỷ đồng.

Điều kiện thành lập cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài
Điều kiện thành lập cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài

2. Cơ sở vật chất, thiết bị

Đối với cơ sở giáo dục đại học và phân hiệu cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam cần đáp ứng các điều kiện về cơ sở vật chất, thiết bị sau:

  • Diện tích đất để xây dựng trường đạt bình quân ít nhất 25 m2/sinh viên tại thời điểm có quy mô đào tạo cao nhất trong kế hoạch phát triển nhà trường;
  • Diện tích xây nhà bình quân ít nhất là 09 m2/sinh viên, trong đó diện tích học tập ít nhất là 06 m2/sinh viên, diện tích nhà ở và sinh hoạt của sinh viên ít nhất là 03 m2/sinh viên;
  • Có đủ số giảng đường, phòng học, phòng chức năng phù hợp và đáp ứng yêu cầu đào tạo theo ngành và phương thức tổ chức đào tạo;
  • Có đủ phòng làm việc, khu hành chính và ban giám hiệu bảo đảm đáp ứng được cơ cấu tổ chức phòng, ban, khoa, bộ môn chuyên môn, bảo đảm diện tích ít nhất là 08 m2/người;
  • Có hội trường, thư viện, cơ sở thí nghiệm, thực tập, thực hành và các cơ sở vật chất khác đáp ứng yêu cầu của chương trình đào tạo và hoạt động khoa học – công nghệ;
  • Có nhà ăn, các công trình xây dựng phục vụ hoạt động giải trí, thể thao, văn hóa và các công trình y tế, dịch vụ để phục vụ sinh hoạt cho cán bộ, giảng viên và sinh viên;
  • Có khu công trình kỹ thuật, nhà để xe ô tô, xe máy, xe đạp.

Lưu ý: Cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài được phép thuê cơ sở vật chất ổn định theo chu kỳ thời gian ít nhất 05 năm và phải bảo đảm cơ sở vật chất theo quy định trên.

XEM THÊM: Nhà đầu tư Nước Ngoài là gì? Phân loại nhà đầu tư? Các hình thức đầu tư?

3. Chương trình giáo dục

Căn cứ Điều 30 Nghị định 73/2012/NĐ-CP, chương trình giáo dục tại các cơ sở đại học có vốn đầu tư nước ngoài phải tuân thủ:

– Ch­ương trình giáo dục thực hiện tại cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài phải thể hiện mục tiêu giáo dục, không có nội dung gây phương hại đến quốc phòng, an ninh quốc gia, lợi ích cộng đồng; không truyền bá tôn giáo, xuyên tạc lịch sử; không ảnh hưởng xấu đến văn hoá, đạo đức, thuần phong mỹ tục Việt Nam và phải đảm bảo điều kiện liên thông giữa các cấp học và trình độ đào tạo.

– Cơ sở giáo dục có vốn đầu tư nước ngoài được tổ chức giảng dạy:

+ Chương trình giáo dục của Việt Nam theo quy định của pháp luật Việt Nam;

+ Chương trình đào tạo, bồi dưỡng ngắn hạn của nước ngoài; chương trình đào tạo trình độ trung cấp, cao đẳng, đại học, thạc sĩ, tiến sĩ của nước ngoài trong khuôn khổ các chương trình liên kết đào tạo với nước ngoài.

Bên cạnh đó, pháp luật cũng quy định Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định các môn học bắt buộc đối với người học là công dân Việt Nam theo học các chương trình đào tạo của nước ngoài trong các cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp (trừ trung tâm dạy nghề) có vốn đầu tư nước ngoài.

4. Đội ngũ đào tạo

Theo quy định tại khoản 4 Điều 38 Nghị định 86/2018/NĐ-CP, đội ngũ đào tạo trong cơ sở giáo dục đại học phải đáp ứng các điều kiện sau:

  • Giảng viên ít nhất phải có trình độ thạc sĩ trở lên trong đó tỷ lệ giảng viên có trình độ tiến sĩ không ít hơn 50% tổng số giảng viên, trừ những ngành đào tạo đặc thù do Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo xem xét quyết định;
  • Tỷ lệ sinh viên/giảng viên tối đa là 10 sinh viên/giảng viên đối với các ngành đào tạo năng khiếu, 15 sinh viên/giảng viên đối với các ngành đào tạo khoa học kỹ thuật và công nghệ, 25 sinh viên/giảng viên đối với các ngành đào tạo khoa học xã hội, nhân văn và kinh tế – quản trị kinh doanh;
  • Cơ sở giáo dục phải có đủ số lượng giảng viên cơ hữu để đảm nhận ít nhất 60% khối lượng chương trình của mỗi ngành đào tạo;
  • Giảng viên là người nước ngoài giảng dạy tại các cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài phải có kinh nghiệm giảng dạy đại học trong cùng lĩnh vực giảng dạy trừ trường hợp quy định tại điểm đ khoản này;
  • Giảng viên là người bản ngữ nước ngoài dạy kỹ năng ngoại ngữ tại cơ sở giáo dục đại học phải có bằng đại học trở lên và có chứng chỉ giảng dạy ngoại ngữ phù hợp.

XEM THÊM: Quy định về nhà đầu tư nước ngoài tại Việt Nam ra sao?

Trên đây là bài tư vấn của chúng tôi về “Điều kiện thành lập cơ sở giáo dục đại học có vốn đầu tư nước ngoài” gửi đến bạn đọc. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào, bạn hãy liên hệ với chúng tôi để được hỗ trợ tư vấn.

Mọi thông tin chi tiết quý khách vui lòng liên hệ:

SĐT: 0919 123 698

Email: lienhe@vanluat.vn

hoặc có thể đến trực tiếp đến Văn phòng chúng tôi theo địa chỉ sau:

CÔNG TY VẠN LUẬT 
HÀ NỘI:P803 Tòa N01T3, Khu Ngoại Giao Đoàn, phường Xuân Tảo, quận Bắc Từ Liêm – Hà Nội
TP.HCM:22B, đường 25, phường Bình An, Quận 2 – TP.HCM
HOTLINE: 02473 023 698

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *